Pháp lý

Con làm công an bố mẹ có được bảo hiểm y tế?

Em đang là học viên của trường Công an nhân dân. Bố mẹ em có được hưởng bảo hiểm y tế do ngân sách Nhà nước đóng không?

Em đang là học viên của trường Công an nhân dân. Theo em được biết, quy định tại điểm a và điểm l, khoản 3, điều 12 của Luật sửa đổi bổ sung một số điều Luật Bảo hiểm y tế thì: Thân nhân của học viên trường Công an nhân dân được hưởng bảo hiểm y tế do ngân sách Nhà nước đóng.

Như vậy bố mẹ em sẽ được hưởng bảo hiểm y tế này phải không? Em sẽ làm thẻ này cho bố mẹ em ở đâu? Thủ tục thế nào? Rất mong luật sư tư vấn giúp?

Theo như luật pháp quy định có phải bố mẹ em sẽ được hưởng BHYT do Nhà nước đóng (Ảnh minh họa)

Theo như luật pháp quy định có phải bố mẹ em sẽ được hưởng BHYT do Nhà nước đóng (Ảnh minh họa)

Nội dung bạn đọc Hong Ngoc [email protected] hỏi, Luật sư Phạm Thị  Bích Hảo, Công ty luật TNHH Đức An, Thanh Xuân, Hà Nội trả lời:

Theo quy định tại điểm a, điểm l khoản 3 điều 12 Luật Bảo hiểm y tế 2008, sửa đổi 2014 thì thân nhân của học viên Công an nhân dân được Nhà nước thực hiện đóng bảo hiểm y tế.

Cụ thể trường hợp của bạn theo quy định tại khoản 1 điều Nghị định số 87/2013/NĐ-CP quy định chế độ, chính sách đối với gia đình,  thân nhân hạ sĩ quan, chiến sĩ đang phục vụ có thời hạn trong Công an nhân dân, thì bố, mẹ đẻ là thân nhân khi tham gia bảo hiểm y tế sẽ được ngân sách Nhà nước đóng:

“1. Thân nhân hạ sĩ quan, chiến sĩ gồm: Bố, mẹ đẻ; bố, mẹ vợ hoặc chồng; người nuôi dưỡng hợp pháp; vợ hoặc chồng; con đẻ, con nuôi hợp pháp của hạ sĩ quan, chiến sĩ..”

Điều 12. Đối tượng tham gia bảo hiểm y tế

3. Nhóm do ngân sách Nhà nước đóng, bao gồm:

a) Sỹ quan, quân nhân chuyên nghiệp, hạ sỹ quan, binh sỹ quân đội đang tại ngũ; sỹ quan, hạ sỹ quan nghiệp vụ và sỹ quan, hạ sỹ quan chuyên môn, kỹ thuật đang công tác trong lực lượng công an nhân dân, học viên công an nhân dân, hạ sỹ quan, chiến sỹ phục vụ có thời hạn trong công an nhân dân; người làm công tác cơ yếu hưởng lương như đối với quân nhân; học viên cơ yếu được hưởng chế độ, chính sách theo chế độ, chính sách đối với học viên ở các trường quân đội, công an;

l) Thân nhân của các đối tượng quy định tại điểm a khoản 3 Điều này;

Thứ hai, bạn sẽ phải thực hiện việc kê khai thông tin của thân nhân theo mẫu quy định của pháp luật, lựa chọn nơi đăng ký khám chữa bệnh và nộp cho đơn vị quản lý theo quy định tại khoản 1 điều 13 Thông tư 11/2012/TTLT-BCA-BYT-BTC hướng dẫn thực hiện bảo hiểm y tế đối với thân nhân của sĩ quan, hạ sĩ quan, chiến sĩ đang công tác trong công an nhân dân.

Điều 13. Trách nhiệm của sĩ quan, hạ sĩ quan, chiến sĩ CAND trong việc kê khai về thân nhân đủ điều kiện hưởng chế độ BHYT

“1. Thân nhân của sĩ quan, hạ sĩ quan, chiến sĩ CAND thuộc đối tượng quy định tại Điều 1 Thông tư này khi có nhu cầu cấp thẻ BHYT thì sĩ quan, hạ sĩ quan, chiến sĩ CAND có trách nhiệm kê khai chính xác các thông tin của thân nhân theo mẫu số 01 ban hành kèm theo Thông tư này, nộp cho đơn vị đang công tác hoặc đơn vị quản lý, chi trả lương hoặc phụ cấp; lựa chọn đăng ký nơi khám bệnh, chữa bệnh BHYT ban đầu theo quy định tại Điều 8 Thông tư này và chịu trách nhiệm về tính trung thực của bản khai.”

Như vậy, bố mẹ bạn kê khai thông tin theo mẫu, lựa chọn nơi khám bệnh, chữa bệnh nộp cho đơn vị đang công tác hoặc đơn vị quản lý, chi trả lương hoặc phụ cấp để đăng ký thẻ bảo hiểm y tế đối với thân nhân học viên công an nhân dân.

Theo Vietnamnet.vn

Con làm công an bố mẹ có được bảo hiểm y tế?
Đánh giá bài viết

Ý kiến bạn đọc

Monkey Junior - Chương trình học tiếng anh cho em bé - Coupon giảm giá đến 40%
To Top